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Utangulizi
+ OTM llianzishwa tarehe 13 Februari, 2018 kufuatia mabadiliko ya

muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali yaliyofanyika

kupitia Tangazo la Serikali Na. 48/2018 & 49/2018 la tarehe 13
-ebruari 2018.

- Kabla ya hapo OTM ilikuwa Idara katika Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali ambayo ilikuwa imepangiwa Mawakili 364 na
Katibu Sheria 56 ili kuiwezesha ili kuiwezesha kutekeleleza

majukumu yake ya kusimamia na kuendesha na kuendesha
mashtaka ya jianai.

- Malengo mahususi ya uanzishwaji wa OTM ni kuimarisha na
kuongeza uwezo wa uendeshaji wa mashauri ya jinal, kuongeza
ufanisi wa utenganishaji wa shughuli za upelelezi na mashtaka na
kuimarisha na kuongeza usimamizi na uratibu wa uendeshaji wa




Muundo

- Kwa mujibu wa Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya
Talfa ya Mashtaka inaongozwa na Mkurugenzi wa Mashtaka
akisaidiwva na Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka kama Msaidizi
Mkuu wa Mkurugenzi wa Mashtaka.

- Aidha, Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka ndiye Afisa Masuuli na
Mamlaka ya nidhamu.

- Ofisi ina Divisheni Sita (6), Vitengo Saba (7), Sehemu Kumi na
Nane (18) na Ofisi za Mikoa Ishirini 26 na Ofisi Maalum za Mikoa
ya Kimashtaka 4 na hivyo kufanya Ofisi za Mikoa kuwa (30) ya
kimashtaka na Ofisi za Wilaya Kumi na Nne (14).



Majukumu

- Majukumu yameainishwa katika Hati Idhini ya Uanzishwaji wa
OTM, Sheria ya Usimamizi wa Mashtaka na Sheria nyinginezo.

Majukumu hayo ni pamoja na:
v Kuamua kufungua au kutofungua mashtaka;

v" Kusimamia na kuendesha kesi zote za jinai kwa niaba ya
Jamuhuri;

v Kuratibu na kusimamia upelelezi wa makosa ya jinai;
v" Kuendesha au kutetea rufaa zinazokatwa dhidi ya Jamhuri
v Kuwasimamia Mawakili wa Serikali na Waendesha Mashtaka; na

v Kusimamia ufifilishaji wa makosa ya jinal unaofanywa na taasisi
nyingine,



Utekelezaji wa Majukumu

- Uratibu wa shughuli za upelelezi wa makosa ya jinai

v OTM imetoa miongozo mbali mbali kwa ajili ya kuimarisha uratibu
upelelezi wa makosa ya jinai ikiwemo Mwongozo wa Kufungua
Mashtaka, 2022; Taratibu za Utendaji Kazi katika Upelelezi na
Uendeshaji wa Mashtaka yanayohusu makosa ya Rushwa,
makosa dhidi ya watoto na usafirishaji haramu wa binadamu

v Kufanya kazi na wapelelezi katika

natua za awali za upelelezi,

Kupitia majalada ya upelelezi ya muda mrefu na kutembelea
magereza na sehemu walikohifadhiwa mahabusi.

v Matokeo ya hatua hizi, kesi zinafunguliwa upelelezi ukiwa
umekamilika isipokuwa kwa makosa ambayo yameruhusiwa na
sheria, hakuna malalamiko ya kuchelewesha upelelezi kesi za
mauaji, uhujumu uchumi na utakatishaji fedha.



Utekelezaji Majukumu...

- Usimamizi na uendeshaji wa mashtaka
v Umeimarishwa kwa

00

yanayo
usafiris

» kutoa Mwongozo wa Kufungua Mashtaka, 2022; Taratibu za
Utenda]

| Kazi katika Upelelezi na Uendeshaji wa Mashtaka
nusu makosa ya Rushwa, makosa dhidi ya watoto na
naji haramu wa binadamu;

< Kuimarisha usimamizi wa shughuli za mashtaka kwa kufanya

tathmin

| kila mwezi na kaguzi za mara kwa mara

v Kutokana na hatua hizi zilizochukuliwa kasi ya kusikiliza na
kukamilisha kesi imeongezeka. Kwa mfano katika kipindi cha
Julai 2021 hadi Julai 2022 uendeshaji wa kesi ni kama ifuatavyo:



Utekelezaji wa Majukumu...

< Katika Mahakama za Wilaya na Hakimu Mkazi, jumla ya kesi
48,720 ziliendeshwa, kesi 32,650 sawa na 67% zilihitimishwa kesi
16,070 sawa na 33% zinaendelea ktk hatua mbalimbali.

< Mahakama za watoto, jumla ya kesi 920 ziliendeshwa, kesi 677
sawa na 74% zilihitimishwa, kesi 243 sawa na 36% zinaendele
ktk hatua mbalimbal

< Mahakama Kuu, jumla ya kesi 6,035 zilifunguliwa, kesi 1,299
zilipangiwa vikao na kukamilika kwa 100%, kesi 4,736 zinasubiri
vikao.



Utekezaji wa Majukumu...

- Urejeshwaji wa mali zinazohusiana na uhalifu

v Katika kipindi cha miaka 4, OTM imeendesha kesi mbali mbali
ambazo zimehitimishwa kwa washtakiwa kutiwa hatiani kuamriwa
kurejesha mali na pia kufungua maombi 53 ya Kkurejesha
kurejesha mali mali zinazohusiana na uhalifu

v Mali zilizorejeshwa ni pamoja na:
< Fedha jumla ya Sh. 17,269,303,396.97 na USD 9,210,218.36;

< Madini mbambali yenye thamani ya Sh. 101,483,106,126.05
yalitaifishwa;

< Mbao 6,304 na magogo 18,409 ya mti aina ya African Rosewood.

< Nyumba arobaini na tatu (43), Mashamba 6 na Viwanja 7; na
& Maaari 184 na Piki Piki 110-



Utekelezaji wa Majukumu...

- Ushughulikiaji kesi kwa utaratibu wa watuhumiwa kukiri kwa
hiari

v Kuanzia mwaka 2019 OTM imeanza kushughulikia kesi kwa
utaratibu wa maridhiano ya kukiri kosa la jinal

v Kesi nyingi zimeshughulikiwa na kupunguza mrundikano wa kesl|

v Fedha zinazohusiana na hualifu pia zimerejeshwa. Hadi kufikia
Agosti 2022 jumla ya kiasi cha Shilingi 53,000,000,000
zilirejeshwa kutokana na kesi zilizohitimishwa kwa utaratibu wa
plea bargaining.

v Fedha hizi zinajumuisha fidia kwa wathirika wa matukio ya uhalifu

ambao ni Serikali na waathirika binafsi na faini walizolipa kama
cehemti va adhabii va makosa walivokirt



Utekelezaji wa Majukumu...

- Utenganishaji wa shughuli za mashtaka na upelelezi

v Ofisi za mikoa zimefunguliwa katika mikoa yote 26 na mikoa
mingine 4 maalum ya ya kimashtaka.

v Ofisi za Wilaya 18 kati ya Wilaya 139.

v Kesi nyingi za jinai katka mahakama za Wilaya bado
zinaendeshwa na Waendesha Mashtaka kutoka katika vyombo
chunguzi.

v \Wapo waendesha mashtaka 779 ambao wanasaidia kuendesha
kkesi katika mahakama za wilaya.



Utekelezaji wa Majukumu...

- Maendeleo ya Rasilimali watu
v OTM imeendelea kuchukua hatua kuongeza raslimali watu.

< Mfano mwaka 2018 wakati inaanzishwa ilikuwa na Mawakili 364
na Katibu Sheria 56, hadi kufikia Juni, 2022 ilikuwa na jumla ya
watumishi 613 na kati ya hao Mawakili wa Serikali ni 425

< Hivi karibuni OTM inatarajia kuajiri Mawakili wa Serikali 82 na na
Makatibu Sheria 20.

v Ofisi inaendelea kujenga hoja ya kuongezewa watumishi



Utekelezaji wa Majukumu...

- Utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka.

v OTM imeanza utekelezaji wa mradi wa majengo ya Ofisi ambapo
majengo matano ikiwemo moja (1) la makao Makuu Dodoma, 1
kattka Mkoa maalum wa kimashtaka llala, 3 katika Mkoa wa
Pwani, Morogoro na Mbeya na inashirikiana na OAG kujenga Ofisi
Jumuishi ya Mkoa wa Mwanza.

v Ujenzi wa Ofisi pia umeanza katika mikoa ya Rukwa, Katavi,
Njombe, Manyara, Shinyanga na Geita.

v Ofisi hizi zikikamilika zitasaidia siyo tu Mawakili wa Serikall
waliopo NPS bali pia Mawakili wa Serikali waliopo OAG na SG
waliopo katika maeneo hayo



Mafanikio

- Kuimarika kwa ushirikiano na wadau
< Vyombo chunguzi na taasisi nyingine
- Kupungua kwa msongamano wa mahabusu magerezani

- Kupungua kwa mrundikano wa kesi mahakamani

- Kurejesha fedha kutoka kwa wahalifu na kupunguza faida katika
uhalifu



Changamoto

- Upungufu Mkubwa wa Rasilimali

v Watumishi waliopo kwa sasa

v' Mahitaji halisi

- Upungufu Mkubwa wa Rasilimali fedha

v Kibajeti Ofisi imekuwa ikipewa Ukomo Mdogo wa Bajet
ikilinganishwa na aina na ukubwa wa majukumu ya Usimamizi na
Uratibu iliyonayo.

- Kutokuwa na Majengo ya Ofisi.

v OTM haina majengo ya katika ngazi zote kuanzia Makao Makuu,
Mikoa na Wilaya ispokuwa katika mkoa wa Iringa na Ofisi ya
Mashtaka ya Wilaya Serengeti.



Changamoto...

- Uhaba wa magari na vitendea kazi.
Ofisi za Mikoa na Wilaya bado zinakabiliwa na uhaba wa vitendea
kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu ya kiofisi licha ya hatua
mbali mbali zilizochukuliwa:

- Kutokuwa na Motisha na mazingira hatarishi ya kazi
Kutokuwepo motisha wa kipekee kwa watumishi kutokana na
mazingira magumu na hatarishi ya utendaji kazi.

- Kutokuwepo Kwa Bajeti Maalumu kwa ajili ya Programu ya
Kutenganisha Kazi za Upelelezi na Mashtaka.
Hii ni programu kubwa inayohitaji fedha za ziada. Kwasasa
utekelezaji wake hutegemea zaidi fedha kutokana na bajeti ya
matumizi mengineyo (OC) ambazo hazitoshelezi.



Changamoto...

- Kutokuwasilishwa kwa taarifa za ufifilishaji wa makosa jinal
yanayofanywa na taasisi nyingine za Serikali;

- Ushiriki mdogo wa wanasheria katika kuzuia ukiukwaji wa sheria
zZinazotengeza makosa ya jinal

v Sheria ya Manunuzi ya Umma
- Makosa mengi yanatokana na ukiukwaji wa sheria ya manunuzi

- Makosa haya yanaweza kupungua kama Mawakili wa serikali
watashauri vizuri

- Uzingatiwajl mdogo wa sheria zinazotengeza makosa ya jinal
yanayosimamiwa na taasisi zisizochunguzi.

-Workers Compensation Act
Waaiiri hasa katika Halmashauri hawasilishi michanao va watumishi.



Mikakati ya Kutatua Changamoto

- OTM inaendelea kuchukua hatua na kujenga hoja Serikalini ili:

v Kuongezwa kwa bajeti ili kukabiliana na changamoto nying
Zinazotokana na ukomo wa bajet;

v Kupewa vibali vya ajira kwa ajili ya kuongeza idadi ya Mawakili na
Watumishi wengine;

v Kuwepo na programu maalumu kwa ajili yakufanikisha
Kutenganisha shughuli za Upelelezi na Mashtaka;

v" Kuboresha motisha na mazingira ya kazi kwa watumishi;
v Kuwepo na program maalumu ya kuongeza rasilimali watu; na

v Kuhakikisha inapata majengo ya Ofisi katika Mikoa na Wilaya
Zote.

. Kuendelea kuimarisha ushirikiano na wadau




Hitimisho

- Katika kipindi cha miaka 4 tangu kuanzishwa kwake OTM
imefanikiwa kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kusimamia
na kuendesha mashtaka ya jinal licha ya changamoto
zilizojitokeza.

- Ofisi inaendelea kuchukua hatua kutatua changmoto zilizopo na
kuimarisha utekelezaji wa majukumu yake ili kuhakikisha
inatimiza dira yake ambayo ni ‘Haki, Amani na Usalama kwa
Maendeleo ya Taifa.



